COE விலைகள் $30,000 இலிருந்து $120,000 க்குச் சென்றது எப்படி
2010 முதல் நான்கு கட்டங்கள்: விநியோகச் சரிவு, மாற்று அலை, தாழ்வு, தேவை எழுச்சி. ஆண்டு வாரியாக ஒதுக்கீடும் பிரீமியங்களும், பத்தாண்டுச் சுழற்சி அடுத்து எதைக் குறிக்கிறது.
பிரிவு A COE களின் சராசரி சுமார் $30,000 (2010 இலும் மீண்டும் 2019 இலும்), சுமார் $121,000 (2026 இல்). உயர்வு நிலையாக இல்லை: பிரீமியங்கள் 2013 இல் $92,100 வரை உயர்ந்து, 2019 இல் $30,000 க்குக் கீழே சரிந்து, பின்னர் கிட்டத்தட்ட ஒவ்வோர் ஆண்டும் உயர்ந்தன. முக்கியக் காரணி விநியோகம். 2018 முதல் கார் எண்ணிக்கை வரம்பிடப்பட்டுள்ளதால், எத்தனை கார்கள் தங்கள் COE முடிவை அடைகின்றன என்பதைப் பொறுத்தே ஒதுக்கீடு, அந்த எண்ணிக்கை பத்து ஆண்டுகளுக்கு முன் எத்தனை வாங்கப்பட்டன என்பதைப் பொறுத்து மாறுகிறது. ஆனால் 2024 முதல், ஒதுக்கீடு வளர்ந்த போதும் பிரீமியங்கள் தொடர்ந்து உயர்ந்தன, இது வலுவான தேவையைக் காட்டுகிறது.
பதினைந்து ஆண்டு விநியோகமும் விலையும்
| ஆண்டு | வழங்கப்பட்ட COE கள் | சராசரி பிரீமியம் |
|---|---|---|
| 2010 | 18,733 | $30,405 |
| 2013 | 8,534 | $74,690 |
| 2016 | 48,734 | $49,587 |
| 2019 | 32,846 | $29,907 |
| 2022 | 13,179 | $75,809 |
| 2023 | 15,235 | $94,538 |
| 2024 | 23,520 | $90,495 |
| 2025 | 29,289 | $102,912 |
| 2026 அக்டோபர் வரை | 24,962 | $120,931 |
விளக்கப்படம் கிடைக்கவில்லை. தரவு அட்டவணையில் மதிப்புகள் இருக்கும்.
தரவை அட்டவணையாகப் பார்க்கவும்
| காலம் | பிரிவு A சராசரி | பிரிவு B சராசரி |
|---|---|---|
| 2010 | S$30,405 | S$39,834 |
| 2011 | S$48,206 | S$64,938 |
| 2012 | S$63,898 | S$84,431 |
| 2013 | S$74,690 | S$78,712 |
| 2014 | S$67,675 | S$73,282 |
| 2015 | S$60,601 | S$66,851 |
| 2016 | S$49,587 | S$52,122 |
| 2017 | S$45,991 | S$51,800 |
| 2018 | S$33,038 | S$35,345 |
| 2019 | S$29,907 | S$38,815 |
| 2020 | S$35,404 | S$38,155 |
| 2021 | S$47,425 | S$61,223 |
| 2022 | S$75,809 | S$100,946 |
| 2023 | S$94,538 | S$121,801 |
| 2024 | S$90,495 | S$103,730 |
| 2025 | S$102,912 | S$120,748 |
| 2026 | S$120,931 | S$124,306 |
கட்டம் 1, 2010 முதல் 2013 வரை: விநியோகச் சரிவு
பிரிவு A ஒதுக்கீடு 2008 இல் 48,773 இலிருந்து 2013 இல் 8,534 ஆகக் குறைந்தது, பிரீமியம் சுமார் $12,000 இலிருந்து ஜனவரி 2013 இல் சாதனையான $92,100 க்கு உயர்ந்தது.
கட்டம் 2, 2015 முதல் 2019 வரை: மாற்று அலை
ஒதுக்கீடு பெரியதாக இருந்த 2000 களின் நடுப்பகுதியில் வாங்கப்பட்ட கார்கள் பத்து ஆண்டுகளை அடைந்தன. பிரிவுகள் A, B இல் கார் பதிவு நீக்கங்கள் 2016 இல் 88,317 ஆக உயர்ந்தன, ஒதுக்கீடும் உயர்ந்தது, பிப்ரவரி 2019 க்குள் பிரிவு A $25,689 க்குச் சரிந்தது. வளர்ச்சி விகிதம் பிப்ரவரி 2015 முதல் ஆண்டுக்கு 0.25% ஆகவும், பிப்ரவரி 2018 முதல் பூஜ்ஜியமாகவும் குறைக்கப்பட்டது, எனவே அதிலிருந்து ஒதுக்கீடு சாலையை விட்டு விலகும் கார்களை மட்டுமே மாற்றியது.
கட்டம் 3, 2020 முதல் 2023 வரை: தாழ்வு
இந்த ஆண்டுகளில் மாற்ற வேண்டிய கார்கள் குறைவான COE கள் வழங்கப்பட்ட 2010 முதல் 2013 வரையிலானவை. கார் பதிவு நீக்கங்கள் 2022 இல் 24,938 ஆகவும், பிரிவு A ஒதுக்கீடு 13,179 ஆகவும் குறைந்தன, ஏப்ரல் 2023 இல் பிரீமியங்கள் முதல் முறையாக $100,000 ஐத் தாண்டின. பல கார்கள் இன்னும் தங்கள் COE முடிவை அடையாததால் விநியோகம் இறுக்கமாக உள்ளது என்றும், வெளிநாட்டவர்களோ பல கார் வைத்திருக்கும் குடும்பங்களோ அல்ல, சிங்கப்பூர்வாசிகளே தேவையில் பெரும்பகுதி என்றும் போக்குவரத்து அமைச்சு நவம்பர் 2023 இல் கூறியது.
கட்டம் 4, 2024 முதல் 2026 வரை: அதிக விநியோகம், அதிக விலைகள்
பதிவு நீக்கங்கள் மீண்டன, ஒதுக்கீடு உயர்ந்தது, LTA கூடுதல் COE களைச் சேர்த்தது, இருந்தும் பிரிவு A தொடர்ந்து ஏறி, செப்டம்பர் 2026 இல் சாதனையான $133,009 ஐ எட்டியது. இம்முறை வேறுபாடு தேவை: இப்போது 110kW வரை பிரிவு A க்குத் தகுதிபெறக்கூடிய மின்சாரக் கார்கள், புதிய பதிவுகளில் 2022 இல் 6.9% இலிருந்து 2026 இல் 62.8% ஆக உயர்ந்தன. வலுவான தேவையைப் போட்டித்தன்மையுள்ள மின்சாரக் கார் விலைகளுடன் அமைச்சு இணைத்தது. பார்க்கவும்: மின்சாரக் கார்கள் பிரிவு A ஐ எவ்வாறு மாற்றின.
அடுத்து என்ன
புதிய கார் பதிவுகள் 2017 இல் 91,922 ஆக இருந்து 2023 க்குள் 30,225 ஆகக் குறைந்தன. அந்தக் கார்கள் 2027 க்கும் 2033 க்கும் இடையே பத்து ஆண்டுகளை அடைகின்றன, எனவே உயர்ந்து வரும் மாற்று விநியோகம் இந்தப் பத்தாண்டின் பிற்பகுதியில் சுருங்க உள்ளது. பிரிவு A விநியோகம் 2025 இறுதியில் உச்சத்தை அடைந்ததாக அமைச்சு மே 2026 இல் கூறியது. பார்க்கவும்: COE விலைச் சூழ்நிலைகள்.
ஆதாரங்கள்
26 அக்டோபர் 2026 அன்று மதிப்பாய்வு செய்யப்பட்டது. ஆண்டு எண்ணிக்கைகள் LTA இன் ஏல முடிவுகள், பதிவு நீக்க, புதிய பதிவுத் தரவுகளிலிருந்து COEkaki செய்த கணக்கீடுகள்.